Đăng ký

Go to page : 1, 2  Next

Point : 17366
Nhận thích : 1155
Biệt Danh : ....Ares....
Tường Bài viết Kết bạn Chặn

Đưa D&F lên chuyên nghiệp !

Gửi các bạn làm map !!!

Lúc đầu, lý do chính mình chơi DF là vì đây là 1 map Việt, người Việt làm và mang phong cách Việt. Mình chơi vì cũng khá vui, tiết tấu nhanh và điều quan trọng nhất là...toàn tiếng Việt. Lúc đó nhiều điều bất cập nhưng mình cũng không quan tâm vì chơi vui thôi. Nhưng phải công nhận rằng đến bây giờ DF đã trở thành 1 map khá nổi tiếng và được nhiều người chú ý. Minh rất hãnh diện khi được chơi map này và góp 1 phần nhỏ công sức của mình vào map Việt này.

Nhưng mình thấy DF vẫn chưa đạt được độ "chuyên nghiệp" cần thiết. Mình nghĩ rằng những ai tạo ra map này cũng muốn nó thực sự chuyên nghiệp chứ không phải chỉ mang tính chất "vui vui". Hiện tại, vấn đề mình không thấy hài lòng nhất là việc đặt tên các Hero (mặc dù còn khá nhiều vấn đê cần nói nhưng map đang dần hoàn thiện và mọi người đang làm rất tốt). Lúc đầu thật sự mình rất khó chịu với 1 số tên hero và càng khó chịu hơn khi 1 số người không chơi game hoặc map này nhìn vào họ đều thấy...mắc cười, thực sự rất ức chế và tủi thân. Điều này tất nhiên đã cải thiện nhiều nhưng còn nhiều Hero vẫn đặt tên ...lúa quá. Mình nghĩ BQT nên họp thật kỹ và nên giành thời gian nghiêm túc cho việc này. Cũng có thể chưng cầu "gamer ý" cho ý tưởng về tên các Hero. Không thể dùng những cái tên quá thô thiển, hoặc tên họ hàng, người thân, hoặc 1 mod nào đó (mình không có ý xúc phạm mod, nhưng mình thấy không thích hợp lắm) vì nó mang tính chất "gia đình" và điều này thì không thể mang ra cho mọi người thưởng thức.

VD: Lowji chẳng hạn, nó là tên của chủ map nhưng lại rất hay, rất cá tính, mà lại chẳng động chạm, nhìn cũng rất thẩm mĩ, hoặc Ares, Kratos, mình thấy cũng khá hay.

Mình nghĩ tốt nhất là đừng nên lấy tên những nhân vật ngoài đời thì hay hơn. Nên cho hero 1 cái tên của chính nó là tuyệt nhất. Còn nếu lấy nhân vật ngoài đời thì cũng nên lựa chọn thật kỹ, nếu như map này nhỏ nhỏ, dành cho 1 đám bạn bè chơi thì không nói, bây giờ map được rất nhiều người ưa thích, bản thân người chơi cũng khá nhiều thành phần. Như mình là sinh viên, ngoài ra mình thấy rất nhiều bạn học sinh cấp 2 3 chơi map này, map cũng đại diện cho Việt Nam mình (mình nghĩ tương lai sẽ vậy) nên mình nghĩ cần những cái tên thật sự "đẳng cấp" chứ không thể quá hời hợt trong việc này.

Hơn nữa, các tên tiếng Việt cũng chưa thật sự xứng đáng với Hero và đẳng cấp của map bây giờ (trước đây thì mới làm, nên không nói làm gì). Mình nghĩ tên tiếng Việt cũng phải thật nghiêm túc, vd như tại sao không lấy tên các vị anh hùng của Việt Nam mình, các nhân vật sử thi, trong truyền thuyết.

VD : Sao ta lại không cho 1 Hero nào cưỡi ngựa lấy tên THÁNH GIÓNG chẳng hạn, thứ 1 nhắc nhở cho các game thủ Việt nhớ về những vị anh hùng, về lịch sử của mình, sao lại lấy Don Ki Hote ?? 1 nhận vật nổi tiếng trong truyện của nước Tây Ban Nha ? mà không lấy Tháh Gióng, không phải là thực tế hơn sao ? Còn bao nhiều vị anh hùng cần được nhắc đến, cần được vinh danh, dáng dấp các Hero cũng khá phù hợp cho những cái tên đó, tại sao ta không nghĩ đến việc đó ? Việt Nam là một trong những đất nước giàu truyền thống, giàu tính dân tộc với hàng trăm sử thi, hàng ngàn những truyền thuyết, hàng vạn những vị anh hùng đã chiến đấu cho độc lập dân tộc . Đó là 1 đề tài mà nhiều người Việt đã quên mất, đó chính là mất gốc, họ đã quên, họ đã không biết khai thác, làm rạng danh sử Việt, người Việt, tại sao chúng ta không làm ? Không có lý do thất bại nào cho việc vinh danh các Anh hùng dân tộc cả.

Game là 1 hình thức giải trí, 1 số người nghĩ nó tiêu cực, nhưng chúng ta hãy làm cho nó trở nên ý nghĩa, hay hơn cái nghĩa thực sự của nó. Nghĩ xem sẽ thế nào nếu có 1 game về các nhân vật lịch sử ? anh hùng ? truyền thuyết VIỆT ?? Người khác nhìn vào có dám nói rằng : "nhảm nhí ", "hài hước", "xàm"... ?? Các bạn đã làm rất tốt, rất tuyệt vời và thử hỏi, nếu chính các bạn mang sử Việt đi xa hơn ? đến với người Việt? ra nước ngoài ? Điều gì tuyệt hơn ? DOTA - DDay, họ đi xa được, tại sao chúng ta lại không ?

Họ hơn ta là ở tuổi tác, tuổi đời làm game, người ta "già" hơn vì người ta đi trước, người ta làm sớm, còn mính, mình đi sau, mình sẽ có nhiều lợi thế, nhiều cơ hội, sẽ không sai lầm như họ và phải làm được hơn họ chứ ! VD như DDay, họ lấy các nhân vậy truyện tranh như HULK, Spider-man, Captain American... và họ đã thành công.

Chơi game, nhiều người thấy hay lại tìm hiểu về những nhân vật đó, đó là các nhân vật nổi tiếng của MARVEL, và liệu chơi 1 game gồm nhiều nhân vật Việt, các game thủ sẽ tìm hiểu, phải chăng ý nghĩa của game, của 1 map War là lớn hơn nhiều, là đáng để mọi người chơi, đáng để họ giới thiệu bạn bè, đáng để những người khác nhìn vào và muốn chơi

Để GAME Việt phát triển, điều thu hút nhất hiện tại là mang dáng dấp lịch sử, mang dáng dấp "Việt Nam". Như game 7554, do sai lầm trong việc quản bá nên không thật sự nhiều game thủ biết đến nhưng những ai biết đến đều rất ủng hộ, vì sao
_game người Việt làm
_mang đậm tính Việt (bối cảnh game là ở Việt Nam, bộ đội, cây dừa, nhà vách đất...)
_NÓI VỀ SỬ VIỆT (đây mới là điều quan trọng nhất)

Đó là một trong những điều quan trọng đội ngũ làm map cần nghiên cứu và học hỏi. Để chuyên nghiệp hoá thì phải làm cho hoàn hảo, đã không làm thì thôi, đã làm thì nên làm cho tốt. BQT là 1 trong những người đi tiên phong trong việc đưa game Việt đến tay người Việt, mình nghĩ mình không đặt niềm tin nhầm chỗ.

Bản thân mình sẵn sàng hết mình vì map này ở hiện tại và tương lai. Nên trước mắt mình muốn góp ý và cầu mong BQT xem xét ý kiến đóng góp này của mình.

Một trong những người chơi map từ những ngày đầu.
Thân !!!

Last edited by lehotrunghieu on 1/3/2012, 13:46; edited 1 time in total

View user profile
Tầng 1 on 1/3/2012, 13:25
Point : 750
Nhận thích : 602
Biệt Danh : Air._.Blade

Re: Đưa D&F lên chuyên nghiệp !

rất thích bài viết này, và mong 1 ngày nào đó sẽ có nhà vách đất, model bộ đội

View user profile
Tầng 2 on 1/3/2012, 13:29
Point : 108
Nhận thích : 364
Biệt Danh : Friends.Mix

ô kê... vì 1 tương lai DF love struck

View user profile
Tầng 3 on 1/3/2012, 13:35
Point : 4094
Nhận thích : 1171
Biệt Danh : DTA.Lena

@lehotrunghieu
đây chỉ là lời của riêng mình thôi nên có gì xin đừng trách nhé
1 bạn mún những hero mang tên các anh hùng dân tộc nhưng làm như vậy cần có một model giống như anh hùng đó cho nên sửa lại hơi mất công đấy
2 bạn làm hero tên các anh hùng vậy thì về phần skill thì tính thế nào.Nhỡ có ai đánh rồi tra lịch sử xem thế nào thì ....cho nên các hero thường được làm từ các thần thoại là vì thế
VD: map thiên kiếm của VN.skill là dựa trên các bộ tiểu thuyết ,manhua hay các bộ phim kiếm hiệp.còn các anh hùng việt nam thì bạn tinh để skill thế nào

nếu đụng chạm ai thì mấy anh tha em đừng ném đá em nha
vì đây chỉ la suy nghĩ của em thoai

View user profile
Tầng 4 on 1/3/2012, 13:35

@sheiila wrote:@lehotrunghieu
đây chỉ là lời của riêng mình thôi nên có gì xin đừng trách nhé
1 bạn mún những hero mang tên các anh hùng dân tộc nhưng làm như vậy cần có một model giống như anh hùng đó cho nên sửa lại hơi mất công đấy
2 bạn làm hero tên các anh hùng vậy thì về phần skill thì tính thế nào.Nhỡ có ai đánh rồi tra lịch sử xem thế nào thì ....cho nên các hero thường được làm từ các thần thoại là vì thế
VD: map thiên kiếm của VN.skill là dựa trên các bộ tiểu thuyết ,manhua hay các bộ phim kiếm hiệp.còn các anh hùng việt nam thì bạn tinh để skill thế nào

nếu đụng chạm ai thì mấy anh tha em đừng ném đá em nha
vì đây chỉ la suy nghĩ của em thoai

vote cho tất cảmoijw người, bạn nói đúng, nhưng mình xin trả lời
1 không phải đặt tên là phải thay đổi skil cho phù hợp, vì đây là 1 map game nên trước mắt không thể đòi hỏi đoọi ngũ làm map quá nhiều, không nhất thiết skil phải giống vd: until HULK là thiên thạch rơi, mà trong phim thì HULK đâu có biến ra cái gì ném xuống đâu, nên cũng chỉ mang tính tương đối, còn việc thay đổi, nếu các bạn làm map chú ý ý kiến mình thì việc đổi chỉ là vấn đề thời gian
2 về model, trước mắt nếu làm, các bạn chỉ cần lây tên phù hợp hero thôi, còn tương lại nếu các bạn đầu tư, thì việc làm các model khác là không khó, vì tương lai vẫn còn phát triển tốt và sẽ còn vương xa nếu đi đúng hướng

3 1 khi đã hội tụ đủ 2 yếu tố kia, việc hoàn thiện map là hoàn toàn có thể và lúc đó thực sự nó vượt xa 1 map War và 1 map đối kháng đơn thuần

View user profile
Tầng 5 on 1/3/2012, 13:44
Point : 313
Nhận thích : 11

vote cho bác lehotrunghieu.
Đọc xong thấy bác có vẻ rất tâm huyết.
Nếu mà bác gia nhập đội ngũ làm map về phần cốt truyện, nhân vật có vẻ hợp đấy nhỉ!

View user profile
Tầng 6 on 1/3/2012, 14:12
Point : 31022
Nhận thích : 782
Biệt Danh : lMrlBom

Mình nghe và cảm thấy đồng ý với bạn. Nếu đặt tên thế có lẽ các tiểu sử sẽ là tiểu sử lịch sử việt nam money eyes
Vote bạn 1 phiếu bài viết rất hay

View user profile
Tầng 7 on 1/3/2012, 14:19
Point : 2995
Nhận thích : 574
Biệt Danh : Thánh Tình

khửa khửa,cha hôm nay bày đặt lập topic sao.Vote 1 phiếu :>

View user profile
Tầng 8 on 1/3/2012, 14:19
Point : 9802
Nhận thích : 1225
Biệt Danh : P|c00ff0000|Nhu

Một bài viết đáng trân trọng

View user profile phutu01@yahoo.com
Tầng 9 on 1/3/2012, 14:24
Point : 1732
Nhận thích : 1545
Biệt Danh : Phải đi học rồi

cây dừa , nhà vách đất , bộ đội ,.. đâu có trong D & F đâu nhỉ

View user profile
Tầng 10 on 1/3/2012, 14:29
Point : 3866
Nhận thích : 4013
Biệt Danh : Incognito-Naby

@HuỳnhPhúcTrạng wrote:cây dừa , nhà vách đất , bộ đội ,.. đâu có trong D & F đâu nhỉ
vào game 7554 mà copy model về.......rolling on the floor

View user profile
Tầng 11 on 1/3/2012, 14:48

@HuỳnhPhúcTrạng wrote:cây dừa , nhà vách đất , bộ đội ,.. đâu có trong D & F đâu nhỉ

ở đây nói chỉ là vd thôi, khổ quá
ý mình là muốn DF thật Việt thôi

View user profile
Tầng 12 on 1/3/2012, 15:05

@lehotrunghieu wrote:

ở đây nói chỉ là vd thôi, khổ quá
ý mình là muốn DF thật Việt thôi
game Df gần 100% gamer là dân việt =>> việt hóa rồi đấy chứ còn đòi j nữa.......

View user profile
Tầng 13 on 1/3/2012, 15:08
Point : 3082
Nhận thích : 173
Biệt Danh : .|CFFFF79FFKurt

- Việt hóa rồi còn đòi gì nữa ? đem tên các anh hùng dân tộc đặt cho hero khác nào phỉ bán những anh hùng ? hình ảnh của các hero quá xấu để đặt tên cho các anh hùng dân tộc (em ko phải chê bai gì đâu nghe ) theo tôi daf ntn đã ổn rồi , có chăng thì nên kiếm nhà tài trợ để tổ chức thêm nhiều giải đấu + PR thêm thôi .

View user profile
Tầng 14 on 1/3/2012, 15:19

bạn này có vẻ thích bắt bẻ cùn nhỉ, k đọc bài trên hay sao mà nói lung tung vậy, k spam kiểu này nữa, để các mem khác vào đọc, stop

View user profile
Tầng 15 on 1/3/2012, 15:19
Point : 14793
Nhận thích : 1813
Biệt Danh : iosed

Đặt tên hero = anh hùng của VN thì còn làm được.
Còn về việc kiếm models nhân vật giống với các anh hùng thì 100% là không thể được
1: Làm map nặng kinh khủng --> Đến nước có thể không còn chơi được ở v1.24e rolling on the floor
2: Models không dễ làm như các bạn nghĩ đâu nhé??

Edit: Mình quên cảm ơn chủ topic nữa sad, Bài viết của bạn khá tuyệt vời, Và rất đáng trân trọng...

Last edited by iosexd on 1/3/2012, 15:26; edited 1 time in total

View user profile yeu_maimai5500@yahoo.com bvhfg
Tầng 16 on 1/3/2012, 15:21

@Just A Dream wrote:- Việt hóa rồi còn đòi gì nữa ? đem tên các anh hùng dân tộc đặt cho hero khác nào phỉ bán những anh hùng ? hình ảnh của các hero quá xấu để đặt tên cho các anh hùng dân tộc (em ko phải chê bai gì đâu nghe ) theo tôi daf ntn đã ổn rồi , có chăng thì nên kiếm nhà tài trợ để tổ chức thêm nhiều giải đấu + PR thêm thôi .

bạn này nói gì vậy, thiệt, nói ra sao mất lòng, sao lại có những suy nghĩ nông như vậy, nói như bạn thì làm luôn cái game đi, bạn đã làm đc gì, đã đóng góp ý kiến gù chưa.
đây thuộc dạng mô phỏng, mà trên thực tế có anh hùng nào đẹp đâu, chủ yếu họ đã đóng góp được nhữg gì, chính điều đó mới làm họ được rạng danh.
bạn nói phỉ báng, ai phỉ báng, bạn có nhớ gì đến họ k? làm để tưởng nhớ về họ là phỉ báng à, nói như bạn, bác hồ in trên tiền, mà tiền thì để tùm lum, như vậy là phí báng à, nói thế mà nghe được à

còn gửi iosexd
nếu map phát triên tốt, k có lý do gì chúng ta k đưa ra những model riêng cả, còn nếu k phát triển chỉ dừng ở tầm này thì đành chịu, cái gì cũng phải tiến lên, còn hiện tại chỉ là việc xem xét về đặt tên các Hero thôi

Last edited by lehotrunghieu on 1/3/2012, 15:29; edited 1 time in total

View user profile
Tầng 17 on 1/3/2012, 15:25
Point : 3082
Nhận thích : 173
Biệt Danh : .|CFFFF79FFKurt

@lehotrunghieu wrote:bạn này có vẻ thích bắt bẻ cùn nhỉ, k đọc bài trên hay sao mà nói lung tung vậy, k spam kiểu này nữa, để các mem khác vào đọc, stop
- Chả gì gọi là bắt bẻ , thấy sao nói vậy . Bạn hiểu thế nào là spam ko ? Bạn nói ra net chơi ng ta cười bạn ức bạn tủi , bạn ức gì? tủi gì? tôi chơi df mà nói chung gần như những ng chơi df cũng đã ít nhất 1 time đánh dota dd or thiên kiếm (hiếm lắm mới có trường hợp nhảy thẳng vào df) , tôi ra net đánh df (thường thì ở nhà) những thằng thấy tôi chơi (thậm chí đứng lại xem map ntn) tôi liền rủ những người đó đánh chung , hướng dẫn họ (đa số đều biết đánh dota nên chỉ cũng dễ thôi), cơ bản là hành động của bạn chứ đừng đem tủi ức ra mà nói . Hãy đi pr cho DF ở chính tiệm net của bạn là hành động thiết thật nhất , đừng lên đây mà kêu DF sửa chữa những model , bản thân tôi cũng ko đồng ý cách đặt tên nhân vật theo anh hùng dân tộc mình .

View user profile
Tầng 18 on 1/3/2012, 15:28

iosexd wrote:Đặt tên hero = anh hùng của VN thì còn làm được.
Còn về việc kiếm models nhân vật giống với các anh hùng thì 100% là không thể được
1: Làm map nặng kinh khủng --> Đến nước có thể không còn chơi được ở v1.24e rolling on the floor
2: Models không dễ làm như các bạn nghĩ đâu nhé??
nếu change tên hero = anh hùng vn mang tính chất vui,việt hóa đơn thuần thì đc....
chứ gắn vs lịch sữ thì chả đâu ra đâu cả......
1.lịch sử các anh hùng vn ko ăn nhập 1 chút j vs game DF.......model thì càng lệch...
2.nếu viết cốt truyện và lịch sử cho các hero trong game mà theo lịch sử anh hùng vn thì ko đc.vì thiếu tính hợp lí..còn bịa thì cũng ko xong....ảnh hưỡng đến mấy pé học lịch sử sau này ko bik anh hùng việt nam xuất thân ntn.........

View user profile
Tầng 19 on 1/3/2012, 15:29

@Just A Dream wrote:
@lehotrunghieu wrote:bạn này có vẻ thích bắt bẻ cùn nhỉ, k đọc bài trên hay sao mà nói lung tung vậy, k spam kiểu này nữa, để các mem khác vào đọc, stop
- Chả gì gọi là bắt bẻ , thấy sao nói vậy . Bạn hiểu thế nào là spam ko ? Bạn nói ra net chơi ng ta cười bạn ức bạn tủi , bạn ức gì? tủi gì? tôi chơi df mà nói chung gần như những ng chơi df cũng đã ít nhất 1 time đánh dota dd or thiên kiếm (hiếm lắm mới có trường hợp nhảy thẳng vào df) , tôi ra net đánh df (thường thì ở nhà) những thằng thấy tôi chơi (thậm chí đứng lại xem map ntn) tôi liền rủ những người đó đánh chung , hướng dẫn họ (đa số đều biết đánh dota nên chỉ cũng dễ thôi), cơ bản là hành động của bạn chứ đừng đem tủi ức ra mà nói . Hãy đi pr cho DF ở chính tiệm net của bạn là hành động thiết thật nhất , đừng lên đây mà kêu DF sửa chữa những model , bản thân tôi cũng ko đồng ý cách đặt tên nhân vật theo anh hùng dân tộc mình .
vote nèk....rolling on the floor

View user profile
Tầng 20 on 1/3/2012, 15:30

Tầng 21 Today at 22:20

Go to page : 1, 2  Next

Tên truy cập