Đăng ký

Go to page : 1, 2, 3, 4, 5, 6  Next

Point : -9665
Nhận thích : 223
Biệt Danh : ............
Tường Bài viết Kết bạn Chặn

Những điều cần biết về thể thức solo trong Divide and Fight

Không khí phong trào solo DF đang cực kì náo nhiệt sau giải LOS , các game thủ đang háo
hức chờ đợi giải đấu Legendary Of Solo II thể thức 1 vs 1.
Hãy cùng nghiên cứu và tập luyện những đặc điểm của thể loại Solo nào !

Vài lời nói về thể thức solo của DF chúng ta , tôi xin khẳng định thể thức solo của chúng ta hấp dẫn và đa dạng về chiến thuật lẫn hero rất rất nhiều so với dday và dota . Đối với dday Farm là đặc trưng đầu tiên và cũng là nổi bật nhất trong hầu hết các game solo của dday , chỉ cần nhìn vào chỉ số farm ở một trận đấu, chúng ta có thể hình dung ra 70% kết quả của trận đánh , và có 1 điểm chung ở solo dota và dday thì hầu như chết 1-2 mạng thì trận đấu đã an bài , còn solo ở DF chúng ta hoàn toàn khác , bất cứ điều gì cũng có thể xảy ra và fram không phải là tất cả , thâm chí thua trước 3-4 mạng , khả năng bật lại vẫn rất cao.

Thể loại solo DF rất hấp dẫn .
Về cơ bản :
Những item cơ bản như sẽ giúp bạn bám lane và fram 4 lane 1 cách tuyệt đối , nếu last hit miss may ra bạn vẫn hit lv từ creep của 4 lane được , và luôn luôn giúp bạn trong mọi trường hợp trong các trận solo -sh và cả solo bình thường.

1. Nhận biết về HERO và TRÌNH đối phương ( nếu có thể )

Ví dụ ở đây sẽ là 1 kèo : Ares - BNDK , trường hợp 1 nếu nhận thấy đối thủ ( BNDK ) fram khá tệ bị bạn bỏ xa về về tỷ lệ creep , hãy đừng bận tâm hãy fram đủ chắc chắn với 1 Q của Ares 9 xác thì BNDK sẽ lên bảng đếm số .

Trường hợp 2 : khi cảm thấy BNDK fram khá cứng và khả năng đảo lane khá hay , chắc hẳn là 1 đối thủ khó xơi . nếu để BNDK và bạn ( ares ) cùng fram với tình hình như vậy thì chắc chắn về late bạn sẽ không có cơ hội chiến thắng , vì vậy hãy tiến hành quấy rối đối phương ngay khi lên lv 6 cùng với , nếu BNDK nhận ra điều đó và ôm trụ chắc chắn lương creep sẽ thọt hẳng và bạn cứ dồn áp lực lên 1 lane , khả năng push trụ và fram nhanh hơn lv cao hơn là hoàn toàn có thể .

2. Kĩ thuật cá nhân và tâm lý .

Nếu trong một trận war team thì bạn phải bỏ qua cái tôi của mình vì
chiến thắng của team , và phải luôn luôn cần có đồng đổi hổ trợ để tỏa sáng . Có thể trong các trận đấu đó bạn có khá ít cơ hội
để thể hiện bản thân nhưng solo thì hoàn toàn khác. Bạn phải dùng tất cả
kỹ năng của mình để ngăn chặn khả năng mạnh lên của hero đối thủ. Nếu không
thể farm nhanh hơn thì phải hạ gục hắn càng nhiều càng tốt. Nói cách
khác, bạn phải tối ưu hóa thế mạnh của mình. Điều thú vị là từ
những nét riêng trong kỹ thuật cá nhân của mỗi người sẽ xây
dựng một nét riêng cho bạn. Trong thực tế đã có rất nhiều
người thành công trong việc xây dựng thương hiệu riêng, ví dụ khi
nhắc đến BNDK người ta hay nhắc đến RF.BaByThemKem , còn siêu Nam Tước thì chắc hẵn rằng mọi người không thể nào quên game thủ IDol...Chubeo , Còn Excellent BNP là người cầm Hồn Ma chuẩn xác nhất hoặc là một Võ sĩ đạo của Tune.Chobits ...

Trong cách đánh gần đây, mọi người đều công nhận Flyemirates là người đánh các hero push trụ hay nhất hiện tại. người cầm , lúc còn ở thời kì đỉnh cao, Flyemrates từng tuyên bố rằng không ai thắng anh được kèo Zous vs All 4k5 gold .

Tâm lý của 1 trận đánh team hoàn toàn khác với 1 trận solo rất nhiều , khi war team bạn luôn có đồng đội hỗ trợ khi cần thiết , có cave cấm mắt , có hero khác luôn luôn bảo vệ xung quanh bạn .... , còn solo thì không , chính bạn sẽ là người cấm mắt và tự bảo vệ chính mình , không thể phụ thuộc vào bất cứ ai ngoài chính mình , vấn đề tâm lý phải thoải mái rất quan trọng đến các trận solo , 1 người cầm late tốt trong war team vẩn không thể là 1 người solo giỏi đươc , không phải ai cũng đánh team hay và solo tốt như IDol...ChuBeo ...

Tự do thể hiện cá nhân

Khi đánh với 1 đối thủ có tiếng tăm và các bạn có đủ tự tin để giành chiến thắng hay ko ? Thông thường thì mọi người đều rất ngại solo với những pro giỏi hơn bởi vì biết chắc là mình sẽ thua nên từ đó đâm ra nhát tay . Điều đó là hoàn toàn sai lầm , các bạn hãy bỏ ý nghĩ đó đi, vì từ những trận đánh như thế sẽ giúp mình
có đủ tự tin khi đứng trước đối thủ dù đó là ai đi nữa thì cũng cứ hãy đánh hết sức mình và thoải mái tâm lý gạt bỏ mọi thứ về đối phương hãy suy nghĩ 1 cách đơn giản là 1 game solo bình thường , bạn sẽ thấy mình tốt hơn rất nhiều ! Và nói ngược lại bạn nên tạo cho mình một sở trường vượt trội để “ám ảnh” đối
thủ,khiến hắn “run tay”,giành sự chủ động về tâm lý ngay khi ván đấu
chưa bắt đầu .

1vs1 tập kỹ thuật cực và khả năng nhạy bén cực kì tốt , vì thế nếu có cơ hội hãy tập luyện 1-1 thường xuyên để nâng cao khả năng của mình...trong war team lẫn solo .

3. Hero.

Sẽ không có một hero nào bị gọi là "phế" trong một cuộc đấu tay đôi cân
sức. Bạn sẽ phải có một sự thấu hiểu cần thiết về hero của mình để có
thể đi đến chiến thắng. Thực tế rằng một kèo Solo được đưa ra từ
những phân tích rất kĩ lưỡng và cơ hội chiến thắng được chia đều
cho 2 bên. Một ví dụ đơn giản là Đạo TặcKhô Lâu Sống . Đây là hai hero được xem như "phế vật" bởi bộ skill không cho
phép chúng xuất hiện trong các trận war team và đánh giải .

Thế nhưng, khi sử dụng hai hero này trong một ván solo, bạn phải thật sự
thấu hiểu bộ skill của hero mình đang điều khiển để bạn không phải tiếc
vì đã không nhận ra sự hữu dụng của một skill nào đấy. Với bộ skill nếu như trong đánh team đạo tặc không phát huy đc khả năng "hack tiền" của mình , trong solo lại hoàn khác với stun cd nhanh tàng hình , thực sự đạo tặc trở thành 1 cổ máy " hack tiền " thực sự khi đã mạnh hơn về item thì việc kết thúc game hoàn toàn đơn giản . Quay lại với Khô Lâu Sống chúng ta có thể thấy các hero tay ngắn thực sự xem hero này là 1 ác mộng thực sự , với bộ skill giúp hero này vừa fram nhanh skill W hút máu và gây thêm sát thương cho đối thủ nếu tất công hero này , như vậy chỉ cần đủ 1 số item regen mana cần thiết bạn hoàn toàn có thể push trụ mà đối phương chỉ biết đứng nhìn vì đầu game bộ skill của hero này rất imba với các hero tay ngắn .

Tậ̣n dụng tối đa khả năng của mọi hero thì việc chiến thắng sẽ trở nên dễ dàng hơn bạn thường suy nghĩ.

Sau đây là 1 mẹo về đầu óc trong solo cho các bạn , khi đối phương pick trước 1 hero nào đó ko có stun và distable ở đầu game , bạn hãy khôn khéo pick TCTH , chỉ việc train lên lv 6 và bắt đầu push trụ bạn sẽ thấy sự sáng suốt của mình . Cũng như quy luật tự nhiên không 1 hero nào là mạnh nhất chỉ tùy vào đầu óc và sự hiểu biết hero của chúng ta , 1 hero mạnh chắc chắn sẽ có hero khác trị được , điều quan trong là chúng ta phải hiểu thực sự skill vả hero của mình.

4. Kiểm soát Mini-map với tàu bay.

Kiếm soát mini-map tốt, chúng ta không phải dùng đến việc cắm mắt
để chạy trốn cũng như săn đón kẻ thù và check rune , chắc hẳn các bạn cũng biết rune là 1 yếu tố thay đổi nhưng cuộc cạch tay đôi như thế nào , chỉ với rune speed hoặc regen trong những tình huống nguy cấp bạn có thể thay đổi cục diện trận đấu 1 cách hoàn hảo hoặc chỉ với 1 rune DD nếu đối phương ở lane dưới bạn hãy chủ động ăn QV 1 cách nhanh chóng . Những game thủ chuyên nghiệp
ngoài trừ những kèo bắt buộc thì việc cắm mắt thường xuyên là

rất khó vì còn phải chăm chú lashit nhưng bây giờ với
mọi chuyện hoàn toàn đơn giản hơn chỉ với 300 gold 100 gold up = 400 gold , chỉ với 400 gold chúng ta đã có 1 cave cắm mắt soi map chính hiệu và rất hiệu quả .

Rune và mini-map rất quan trọng trong các trận 1vs1

Ví dụ như trong các kèo -sh . Quan trọng nhất là kiểm soát Mini-map. Nếu
kiểm soát tốt, Bạn có thể chủ động săn lùng đối phương hoặc ngược lại,
nếu kiểm soát được map, các hero thiêng về late có thể trốn đối phương thoải mái để farm. Nếu các hero mạnh gank trong đầu game
không phát huy được khả năng săn tướng lúc đầu để giành thế trận thì sẽ
khó có thể thắng được một khi hero late có đầy đủ item cần thiết và
lượng damage, máu đáng kể.

Với việc điều khiển tàu bay mọi người đều công nhận Tune.Chobits là người điểu khiển tàu bay hay nhất hiện tại với các thủ thuật nhỏ gọn lại hiểu quả như sử dụng tàu bay cấm chim , canh qv , check rune , soi map , và cả hex , chắc các bạn không thể quên trận tranh 3-4 , -sh ma ca rồng giữa Tune.Chobits và Regis con tàu bay
của tune đã sử dụng thanh xà khóa hero đối phương 1 cách rất ức chế .
Và trái lại , nguyên tắc khi bạn điều khiển tàu bay luôn luôn cẩn thận , như tôi đã nói " bất cứ điều gì cũng có thể xảy ra trong 1 trận solo DF " Nều các bạn đã từng xem stream trực tiếp game 3 trận Chung Kết LOS và game 2 Bán Kết 1 , chính vì dk chủ quan tàu bay , Tune.Chobits IDol...Chubeo đã trả giả rất đắt cho sự sơ xuất của mình rất lớn .

Hãy nhớ không bao giờ điều khiển tàu bay trong vùng hero đối phương .

Trên đây là những đặc trưng cơ bản của thể thức 1vs1 trong DF. Hy vọng bài viết sẽ giúp bạn sẵn sàng bước vào một game đấu một chọi một để thể hiện khả năng của mình!

Last edited by Admin on 10/7/2012, 13:17; edited 39 times in total (Reason for editing : http://www.phutu.org)

View user profile
Tầng 1 on 9/7/2012, 17:35
Point : 194
Nhận thích : 512
Biệt Danh : KataSP...Hario

Re: Những điều cần biết về thể thức solo trong Divide and Fight

Hay woá oà vote nek

View user profile
Tầng 2 on 9/7/2012, 17:37
Point : 185
Nhận thích : 2097
Biệt Danh : Show me your

Bài viết nên in đậm vài chỗ và thêm tý màu mè cho sống động love struck

View user profile
Tầng 3 on 9/7/2012, 17:38
Point : 59
Nhận thích : 661
Biệt Danh : Impossible

vote nhé , bổ ích cho mọi ng lẫn newbie \m/

View user profile
Tầng 4 on 9/7/2012, 17:40
Point : 30117
Nhận thích : 2329
Biệt Danh : Forza Azzurri

rất hay đó bookmark lại

View user profile
Tầng 5 on 9/7/2012, 17:40
Point : 171
Nhận thích : 38
Biệt Danh : Hỗn Độn Lộn Xộn

Sao ko có tên mình ta :-"

View user profile nhoksieuquay49@yahoo.com
Tầng 6 on 9/7/2012, 17:41

Thế còn mình dc xếp vào loại nào nhĩ :-"

Tầng 7 on 9/7/2012, 17:42
Point : 87
Nhận thích : 0
Biệt Danh : WinDs0r

rất hay ... mà ko bjk áp dụng có hiệu wả ko nhĩ...

View user profile
Tầng 8 on 9/7/2012, 17:42
Point : 999
Nhận thích : 2767
Biệt Danh : Moon Knight

1 phiếu hay

View user profile
Tầng 9 on 9/7/2012, 17:44
Point : 617
Nhận thích : 567
Biệt Danh : .

Vote nè chữ ko

View user profile
Tầng 10 on 9/7/2012, 17:45
Point : 87
Nhận thích : 0
Biệt Danh : WinDs0r

Spam nào z.z..

View user profile
Tầng 11 on 9/7/2012, 17:47
Point : 149
Nhận thích : 94
Biệt Danh : Dark.King96

Vote big grin hay qué

View user profile
Tầng 12 on 9/7/2012, 17:48

@Excellent.BNP wrote:Thế còn mình dc xếp vào loại nào nhĩ :-"
Kẻ Xấu Số love struck

View user profile
Tầng 13 on 9/7/2012, 17:49
Point : 1721
Nhận thích : 717
Biệt Danh : Gouenji

Khi đánh với 1 đối thủ có tiếng tăm và các bạn có đủ tự tin để giành chiến thắng hay ko ? Thông thường thì mọi người đều rất ngại solo với những pro giỏi hơn bởi vì biết chắc là mình sẽ thua nên từ đó đâm ra nhát tay . Điều đó là hoàn toàn sai lầm , các bạn hãy bỏ ý nghĩ đó đi, vì từ những trận đánh như thế sẽ giúp mình
có đủ tự tin khi đứng trước đối thủ dù đó là ai đi nữa thì cũng cứ hãy đánh hết sức mình và thoải mái tâm lý gạt bỏ mọi thứ về đối phương hãy suy nghĩ 1 cách đơn giản là 1 game solo bình thường , bạn sẽ thấy mình tốt hơn rất nhiều ! Và nói ngược lại bạn nên tạo cho mình một sở trường vượt trội để “ám ảnh” đối
chưa bắt đầu .

1vs1 tập kỹ thuật cực và khả năng nhạy bén cực kì tốt , vì thế nếu có cơ hội hãy tập luyện 1-1 thường xuyên để nâng cao khả năng của mình...trong war team lẫn solo
Ko xoắn nữa , ai giao hữu ko :-"

Last edited by love4everNHMH on 9/7/2012, 17:54; edited 1 time in total

View user profile 0902703239
Tầng 14 on 9/7/2012, 17:53

@WinDs0r wrote:Spam nào z.z..

View user profile
Tầng 15 on 9/7/2012, 17:53

@King_Gank wrote:
@Excellent.BNP wrote:Thế còn mình dc xếp vào loại nào nhĩ :-"
Kẻ Xấu Số love struck
Kẻ xấu số đánh thua thằng RF.BaBy rồi cha ơi :-"

Tầng 16 on 9/7/2012, 17:54
Point : 849
Nhận thích : 277
Biệt Danh : Hi

nói thì dễ làm mới khó

View user profile
Tầng 17 on 9/7/2012, 17:54
Point : 1721
Nhận thích : 717
Biệt Danh : Gouenji

@love4everNHMH wrote:
chưa bắt đầu .

1vs1 tập kỹ thuật cực và khả năng nhạy bén cực kì tốt , vì thế nếu có cơ hội hãy tập luyện 1-1 thường xuyên để nâng cao khả năng của mình...trong war team lẫn solo
Ko xoắn nữa , ai giao hữu ko :-"

View user profile 0902703239
Tầng 18 on 9/7/2012, 17:55
Point : 282
Nhận thích : 68
Biệt Danh : †Râu..Trắng†

thế còn ta :T .. người được rớt từ vòng loại k được xếp vào bậc nhất ăn hại à :-

View user profile dapxichlokiemtien_muanovo87@yahoo.com
Tầng 19 on 9/7/2012, 17:55

Prince.AcLongPk wrote:thế còn ta :T .. người được rớt từ vòng loại k được xếp vào bậc nhất ăn hại à :-

Người Giữ Xe của vòng loại love struck

View user profile
Tầng 20 on 9/7/2012, 17:58

Tầng 21 Today at 04:16

Go to page : 1, 2, 3, 4, 5, 6  Next

Tên truy cập