Đăng ký

Go to page : 1, 2, 3  Next

Point : 1881
Nhận thích : 812
Biệt Danh : VaL.Kingz
Tường Bài viết Kết bạn Chặn

Cẩm nang chơi Divide and Fight By Starbond part 1

Cẩm nang chơi Divide and Fight

By Starbond

Lời nói đầu:

Spoiler:
D&F ra đời ngày 8/12/2010 bởi Lowji và được phát triển bởi web Phutu cho đến ngày nay.

Những phiên bản đầu với hệ thống pick hero vẫn còn thô sơ và không gian map chật hẹp.
Bắt đầu từ ver 1.27 đến nay, do Lowji bận một số việc nên map được bàn giao lại cho Admin Phutu, Ngọa Long và Ngọc Leo với nhiệm vụ tiếp tục phát triển và quảng bá map.
Từ một custom map hero defense, đến nay D&F đã mở rộng phát triển và tạo lập được 20 room trên Garena với một lượng gamer vô cùng lớn tăng theo mỗi ngày.
Mỗi phiên bản mới ra trung bình được hơn 15 nghìn lượt download ( chưa tính down qua gg ), mỗi bản cập nhận được rất nhiều sự phản hồi tích cực đánh giá sự phát triển của D&F đến nay.
Nhiều giải đấu đã được thành lập, trong đó có các giải do garena tổ chức.
Một map war hay như vậy nhưng không dễ tìm thấy niềm đam mê với nó khi mới bắt đầu, đặc biệt là những người từ các map khác như DDay, Dota, anime hero, thiên kiếm... Họ cảm thấy D&F không thú vị so với các map của họ chỉ trong vài lần thua trận.
Vì vậy mình muốn viết bài này nhằm tạo cho những newbie mới đặt chân vào thế giới D&F cảm thấy thú vị với nó, tung hoành trên chiến trường với những kinh nghiệm căn bản của mình, hay nói cách khác là hướng dẫn sao cho bạn thoát khỏi lốt gà ( nhưng chưa hẳn là bước tới pro đâu ).

Phần 1: Văn hóa tối thiểu của một Gamer

Không chỉ với D&F mà mọi map khác, khi chơi luôn cần một đạo đức tối thiểu cũng như ở ngoài xã hội. Không ai muốn nghe những câu chửi hay những sự bỏ cuộc đáng chê trách, nếu bạn muốn trở thành một Gamer giỏi thì trước hết bạn phải đi qua bước này đầu tiên.
Chúng ta hãy điểm lại những hành động mà newbie dễ mắc phải khi mới tập tành vào map:

- Dễ out, thường out trong early hoặc mid game do sự thiếu kiên nhẫn và lòng tự ái cao.
- Hay có lời lẽ mất lịch sự khi có người khác nhắc mình
- Thường feed một cách vô đối khi xích mích với đồng đội
- Hay sa vào các tệ nạn như ma túy, mại dâm... À nhầm các tệ nạn như hack map, cheat, bug...
- Khi random ra một hero mà mình không thích, sẵn sàng nói rằng mình không biết chơi hero này để đổi hero khác mặc dù mình không đánh tốt hero đó.

Đây là một số lỗi về văn hóa của các newbie hay mắc phải, những lỗi này tuy dễ khắc phục theo thời gian nhưng nhiều bạn vẫn không để ý và dần dần nó thành tật xấu không sửa được, để lại nhiều hậu quả trong giao tiếp và bạn bè, clan.

* Dễ out, thường out trong early hoặc mid game do sự thiếu kiên nhẫn và lòng tự ái cao.

Spoiler:
Có vẻ đây là tật xấu phổ biến nhất, nhiều bạn khi đang chơi chỉ do sơ suất mất first blood, hay bị gank mất 3 4 mạng ở early là sẵn sàng bỏ cuộc.
Ở mid game thì có lẽ sự tổn thất sẽ ít hơn bởi lúc này team bạn sẽ được pum một ít đồ, nhưng ở early, đặc biệt bạn là late chính thì sự bỏ cuộc của bạn sẽ ảnh hưởng đến cả team, thậm chí còn bị bọn nó chửi thầm => tổn thọ.
Vậy chúng ta phải rèn được tính kiên nhẫn, nhẫn nại. Khi bạn phải đối đầu với 1 ganker pro thì chết là việc không thể tránh khỏi, trước khi luyện tập về cách phán đoán tình hình thì bạn phải luyện cho mình một tính kiên nhẫn.
Trong một trận đấu, sự tồn tại của bạn luôn không vô dụng, dù bạn có là hero late hay gank hay tanker hay support thì bạn cũng giúp ích hơn là tự out ( dĩ nhiên là ngoại trừ feeder ra ).

* Cứng đầu, hay có lời lẽ mất lịch sự khi người khác nhắc mình

Bấm vào đây xem toàn bộ nội dung:
Đây là hành động văn hóa. Bạn thử tưởng tượng trong một lớp học, khi bạn làm sai điều gì đó trên bảng, một học sinh giỏi hơn bạn nhắc bạn cách làm và đáp số, tuy lời nhắc có phần cục súc nhưng bạn vẫn thực hiện tốt lời nhắc của bạn ấy. Vậy trong D&F này thì sao, khi bạn được người khác mách nước " Ê mày lên hex nhé " hay chỉ đơn giản là " Về ", những newbie thường không để ý và kệ, sau đó hậu quả khôn lường khiến cho họ bị giết bởi những lý do không đâu, cuối cùng là kết thúc bởi chửi nhau.
Dĩ nhiên chỉ nghe lời của người pro hơn mình, nhưng thường chỉ có họ mới hay đưa ra chỉ dẫn cho bạn, mặc dù nghe theo nhưng đừng quá quan trọng, nên quan sát tình hình và dựa theo lời chỉ dẫn đó, hãy nhớ câu nói của Bác: " Hòa nhập nhưng không hòa tan " laughing

* Thường feed một cách vô đối khi xích mích với đồng đội

Spoiler:
Một pro sẽ không bao giờ làm điều này bởi họ ý thức được hậu quả hành động của mình. Nếu bạn feed cho đối phương chỉ vì lý do không đâu ( xích mích, cãi nhau với đồng đội ) thì bạn sẽ vừa nhận được những cục gạch và vừa nhận được những trận thua rất xàm, nếu vẫn còn hành động như vậy bạn sẽ không đời nào khá lên được.
Luôn luyện sự bình tĩnh cho mình, bỏ ngoài tai những câu chửi nhau hoặc chửi lại nhưng có chừng mực, mọi con đường đều có điểm đến.
Tập đánh với pub nhiều trước khi đánh team, bởi trong pub bạn sẽ lãnh nhiều câu chửi hơn và thậm tệ hơn để quen, sau này khi đánh team bạn sẽ bình tĩnh hơn ai hết sau nhiều lần ức chế.

* Hay sa vào hack map, bug, cheat...

Spoiler:
Trong đó, hack map là thứ các newbie hay chọn dùng nhất, trong game nó nguy hiểm như ma túy ngoài đời thực vậy.
Một số bạn không hiểu được hậu quả của việc HM, tôi xin liệt kê ra như sau:
- Hm làm thui chột khả năng phán đoán của bạn, khi bạn hm quá nhiều thì sau khi đánh thường, bạn sẽ không cơ động và chuẩn xác nữa.
- Với newbie, việc hm lộ liễu là rất chắc chắn, điều đó làm bạn liên tục bị ném gạch và khinh rẻ, thậm chí khi hm mà thua còn bị chửi thâm nữa.
- Người hm giống như thuộc tầng lớp thấp nhất của xã hội game, luôn bị sỉ nhục, xa lánh, khinh rẻ, luôn phải chịu những sự trừng phạt như band nick, disconect, remake ván mới...
- Nếu bạn đã muốn vào một clan hoàn chỉnh, bạn phải từ bỏ hm, đây là luật chung của clan.
Hm nhiều "lợi ích" như vậy thì đừng sa vào các bạn nhé laughing

* Khi random ra một hero mà mình không thích, sẵn sàng nói rằng mình không biết chơi hero này để đổi hero khác mặc dù mình không đánh tốt hero đó.

Bấm vào đây xem toàn bộ nội dung:
Đây là một tật xấu nhỏ nhưng nó là nguyên nhân chủ yếu dẫn đến các tật xấu trên ( trừ hm ).
Đầu tiên, khi bạn random ra một hero không thích, bạn tự cho rằng mình không biết đánh hero đó, câu nói này kìm hãm khả năng đánh của bạn bởi bất kì gamer nào cũng có thể đánh mọi hero, quan trọng là pro hay không.
Nếu bạn swap được một hero mình thích, nhưng bạn lại ít kinh nghiệm đánh hero đó trong combat, đơn giản bạn chỉ đánh 1 vài lần và thấy nó mạnh là lần sau cứ pick, điều này nên tránh cũng giống như bạn ăn thịt mỡ mấy ngày liền vậy.
Đặc biệt, khi bạn đánh kém thì tỉ lệ thắng trận sẽ giảm đi, xích mích với đồng đội nhiều hơn và khả năng out sẽ cao hơn.
Điều phải nhớ là mọi hero đều có cái hay của nó, bạn mới đánh hero này đồng nghĩa với những trải nghiệm mới, thất bại tạo nên kinh nghiệm, có khi bạn còn đánh tốt hero đó bởi nó phù hợp với bạn.

Nếu bạn đã muốn trở thành 1 gamer chuyên nghiệp thì những điều trên bạn phải loại bỏ đầu tiên trước khi bước trên con đường của mình.

Phần 1 end - to be continue

Last edited by starbond on 2/4/2012, 21:14; edited 4 times in total

View user profile The_Mystic_King@yahoo.com
Tầng 1 on 2/4/2012, 20:23
Point : 750
Nhận thích : 602
Biệt Danh : Air._.Blade

Re: Cẩm nang chơi Divide and Fight By Starbond part 1

liệt kê bệnh thì vô khối
bệnh nan y là đã gà thì muôn đời gà, đánh hoài vẫn không khá vì
.
.
.
điếc rolling on the floor

View user profile
Tầng 2 on 2/4/2012, 20:26

Mới là part 1 thôi, làm gì mà đã kết luận nhanh thế :T

Tầng 3 on 2/4/2012, 20:28
Point : 476
Nhận thích : 387
Biệt Danh : It's Time

làm nhanh nhanh đi tongue

View user profile
Tầng 4 on 2/4/2012, 20:31

* Dễ out, thường out trong early hoặc mid game do sự thiếu kiên nhẫn và lòng tự ái cao.
* Cứng đầu, hay có lời lẽ mất lịch sự khi người khác nhắc mình
* Thường feed một cách vô đối khi xích mích với đồng đội
* Hay sa vào hack map, bug, cheat...
* Khi random ra một hero mà mình không thích, sẵn sàng nói rằng mình không biết chơi hero này để đổi hero khác mặc dù mình không đánh tốt hero đó.

5 lỗi đều có căn nguyên là bệnh điếc rolling on the floor
kết luận cho part 1 của bác là: những newbie không khá lên được bị mắc bệnh điếc rolling on the floor

View user profile
Tầng 5 on 2/4/2012, 20:31

Không phải là điếc mà là mù, nhưng cứ chữa từ từ đã bệnh mù thì nan y rồi :T

Tầng 6 on 2/4/2012, 20:32
Point : 174
Nhận thích : 36
Biệt Danh : FB.Gareth.Bale

chính xác , gét nhất cái loại mới ar ra tướng k thích cái là out k bum dc gì cả crying

View user profile
Tầng 7 on 2/4/2012, 20:33

vừa mù vừa điếc thì chơi game làm ếu gì nữa rolling on the floor

View user profile
Tầng 8 on 2/4/2012, 20:34

phiên bản này thỳ nhiu hero nhỉ

View user profile
Tầng 9 on 2/4/2012, 20:35
Point : 256
Nhận thích : 166
Biệt Danh : ????

cố lên bạn, chờ pát 2...winking

View user profile
Tầng 10 on 2/4/2012, 20:36
Point : 2995
Nhận thích : 574
Biệt Danh : Thánh Tình

@Air._.Blade wrote:liệt kê bệnh thì vô khối
.
.
.
Mày mới chơi đã pro sao,nói như mi thì mi cũng con là gà đó

View user profile
Tầng 11 on 2/4/2012, 20:36

Thực ra là ít hero bởi đây là bản đầu tiên của D&f

Tầng 12 on 2/4/2012, 20:36

Đọc thấy hay thì vote nhé, mà cái này để newbie tham khảo sao mấy bác này cứ chui vào bình luận thế nhể

Tầng 13 on 2/4/2012, 20:37

bình luận để cho sinh động bài viết chứ bác k để tụi tui bl thỳ nãy h topic chìm rồi

View user profile
Tầng 14 on 2/4/2012, 20:39

uh thế thì cứ up đi laughing

Tầng 15 on 2/4/2012, 20:40

@nhieubaxacungkho wrote:
@Air._.Blade wrote:liệt kê bệnh thì vô khối
.
.
.
Mày mới chơi đã pro sao,nói như mi thì mi cũng con là gà đó
người ta thoát gà là vì chữa đc bệnh điếc, okay? rolling on the floor
những thằng đánh mãi vẫn gà là những thằng không tiếp thu, không biết tiếp thu lời người đi trước chỉ dạy đó rolling on the floor
hoặc là anh ta muốn tìm 1 con đường mới để làm gamer chuyên nghiệp, khổ nỗi con đường đó quá gian nan laughing

View user profile
Tầng 16 on 2/4/2012, 20:41
Point : 2995
Nhận thích : 574
Biệt Danh : Thánh Tình

topic bị ăn gạch luôn là topic sôi động,ném gạch tpoic

View user profile
Tầng 17 on 2/4/2012, 20:43

Vâng rất hoan nghêng

Tầng 18 on 2/4/2012, 20:44

laughing nghe như phim kiếm hiệp

View user profile
Tầng 19 on 2/4/2012, 20:45
Point : 3866
Nhận thích : 4013
Biệt Danh : Incognito-Naby

@Air._.Blade wrote:vừa mù vừa điếc thì chơi game làm ếu gì nữa rolling on the floor
mục đích bọn nó chơi for fun..for fun thì.thắng thua ăn hành ăn mỡ ăn gạch thì bọn nó cũng xem bt.chả có j quan trọng..trình độ hay level có lên hay xuống củng chả sao...chủ yếu chơi cho dzui cho bik...ko cần chuyên sâu..loại này thì nói tới mai cũng chã thay đổi đc j..bọn này coi bộ lại tốt...chơi game yếu thì có cái lợi của yếu..rolling on the floor chỉ có dân chuyên hay đam mê mới cay cú vấn đề này thôi..........rolling on the floor

View user profile
Tầng 20 on 2/4/2012, 20:46

Tầng 21 Today at 21:37

Go to page : 1, 2, 3  Next

Tên truy cập